Matakai Guda 10 Don Ƙirƙirar Ingantacciyar Nazari Da Shagaltar da Binciken Yanar Gizo

Kayan aikin binciken kan layi suna da ban sha'awa don tattarawa da kuma nazarin bayanai yadda ya kamata da inganci. Binciken da aka haɗa tare akan layi yana ba ku damar aiki, bayyananniyar bayanai don yanke shawarar kasuwancin ku. Bayar da lokacin da ake buƙata gaba da gina babban binciken kan layi zai taimaka muku cimma ƙimar amsawa mafi girma, da mafi girman bayanai masu inganci kuma zai zama da sauƙi ga masu amsa ku don kammalawa.
Anan akwai matakai 10 don taimaka maka ƙirƙirar safiyo masu inganci, kara yawan martanin binciken ka, Da kuma inganta ƙimar ingancin bayanan da kuka tara.
- A bayyane yake bayyana ma'anar bincikenka - Kyakkyawan safiyo yana da maƙasudin mayar da hankali waɗanda ke sauƙin fahimta. Bayar da lokacin gaba don gano manufofin ku. Tsare-tsare na gaba yana taimakawa tabbatar da cewa binciken ya yi tambayoyin da suka dace don cimma manufar da samar da bayanai masu amfani.
- Ka sanya binciken a takaice kuma mai da hankali - Short da mayar da hankali yana taimakawa tare da inganci da adadin martani. Gabaɗaya yana da kyau a mai da hankali kan manufa guda ɗaya fiye da ƙoƙarin ƙirƙirar babban binciken da ya ƙunshi maƙasudai da yawa. Bincike (tare da Gallop da sauransu) ya nuna cewa binciken ya kamata ya ɗauki minti 5 ko ƙasa da haka don kammalawa. Minti 6 - 10 abin karɓa ne amma muna ganin ƙimar watsi da yawa yana faruwa bayan mintuna 11.
- Ka sa tambayoyin su zama masu sauƙi – Tabbatar cewa tambayoyinku sun kai ga ma’ana kuma ku guji yin amfani da jargon, ɓatanci, ko gajarta.
- Yi amfani da rufaffiyar tambayoyi a duk lokacin da zai yiwu - Tambayoyin binciken da aka rufe suna ba masu amsa takamaiman zaɓi (misali Ee ko A'a), yana sauƙaƙa nazarin sakamako. Tambayoyin da aka rufe suna iya ɗaukar sigar e/a'a, zaɓi-yawanci, ko ma'aunin ƙima.
- Ci gaba da kimanta tambayoyin ma'auni daidai gwargwado a cikin binciken - Ma'aunin ƙima hanya ce mai kyau don aunawa da kwatanta jeri na masu canji. Idan kun zaɓi yin amfani da ma'aunin ƙima (misali daga 1 - zuwa 5), kiyaye su daidai lokacin binciken. Yi amfani da adadin maki iri ɗaya akan ma'auni kuma tabbatar da ma'anar tsayi da ƙarancin tsayawa daidai cikin binciken. Hakanan, yi amfani da lambar da ba ta dace ba a cikin ma'aunin ƙimar ku don sauƙaƙe binciken bayanai.
- Umarni mai ma'ana - Tabbatar cewa bincikenku yana gudana cikin tsari mai ma'ana. Fara da taƙaitaccen gabatarwa wanda ke motsa masu binciken don kammala binciken (misali Taimaka mana inganta sabis ɗinmu a gare ku. Da fatan za a amsa ɗan gajeren bincike na gaba). Na gaba, yana da kyau a fara daga tambayoyi masu fa'ida sannan kuma mu matsa zuwa waɗanda suka fi guntu. A ƙarshe, tattara bayanan alƙaluma kuma yi kowane tambayoyi masu mahimmanci a ƙarshe (sai dai idan kuna amfani da wannan bayanin don tantance mahalarta binciken).
- Kafin gwada bincikenku – Tabbatar cewa kun gwada bincikenku tare da ƴan mambobi na masu sauraron ku da/ko abokan aiki don nemo ƙulli da fassarorin tambayoyin da ba a zata ba.
- Yi la'akari da lokacinka yayin aikawa da gayyatar bincike - Ƙididdiga na baya-bayan nan sun nuna mafi girman buɗaɗɗen buɗaɗɗen ƙima da danna-ta hanyar rates suna faruwa a ranar Litinin, Juma'a, da Lahadi. Bugu da kari, bincikenmu ya nuna cewa ingancin martanin binciken ba ya bambanta daga ranar mako zuwa karshen mako.
- Aika masu tuni na imel – Duk da yake bai dace da duk binciken ba, aika da tunatarwa ga waɗanda ba su amsa a baya ba na iya samar da haɓaka mai mahimmanci a ƙimar amsawa. Tabbatar cewa kun haɗa dalilin da yasa binciken yake da mahimmanci da kuma yadda sakamakon zai yi tasiri akan ƙwarewar abokin ciniki.
- Yi la'akari da bayar da kwarin gwiwa - Ya danganta da nau'in binciken da masu sauraron binciken, bayar da abin ƙarfafawa yawanci yana da tasiri sosai wajen haɓaka ƙimar amsawa. Mutane suna son ra'ayin samun wani abu don lokacinsu. Kuna iya gwada ladan kuɗi, rangwame, ko ma zaɓe tare da damar samun babbar kyauta. Yi hankali, ko da yake… yayin da ƙarfafa safiyo zai iya ƙara kammalawa, maiyuwa ba koyaushe yana jan hankalin masu sauraro da aka yi niyya ba.
Nau'in Tattaunawar Taɗi
BONUS: Yi amfani da dandamali kamar Typeform wanda ke amfani da tsarin binciken salon tattaunawa. Wannan kuma ana kiransa da bayyanawa na ci gaba… lokacin da gwanin ba ya cika mai amfani da shi amma ya sadu da tambaya guda ɗaya a lokaci guda.
Shirya don farawa? Aiwatar da matakan da ke sama, ƙaddamar da bincikenku kuma ku shirya don nazarin sakamakonku a cikin ainihin lokaci. A halin yanzu kuna amfani da safiyon kan layi don kasuwancin ku? Shin kun sami waɗannan shawarwarin suna da taimako? Da fatan za a shiga tattaunawar a cikin sashin sharhi a kasa.
Gina Binciken Nau'in Farko na Farko


