Abin da Tallace-tallacen 'Yan Asalin Yanar gizo Mai Ratsa Zasu Saka

tallata 'yan qasar

Ban tabbata ba idan kun ga wannan bidiyon ba tukuna. Yana da ba lafiya ga aikin amma abin birgewa ne game da batun manyan jaridu da wallafe-wallafen labarai na gargajiya da ke neman haɓaka kuɗaɗen shiga ta hanyar tallan 'yan ƙasa, wanda aka fi sani da kayan tallafi.

Menene Tallace-tallacen 'Yan ƙasar?

Talla ta 'yan ƙasar hanya ce ta talla ta kan layi wacce mai talla ke ƙoƙarin samun hankali ta hanyar samar da abun ciki a cikin yanayin ƙwarewar mai amfani. Tsarin talla na 'yan ƙasar yayi daidai da tsari da aikin ƙwarewar mai amfani wanda aka sanya su.

Na dauke lamura biyu da John Oliver ya nuna tare da tallan ɗan ƙasa.

  1. Talla ta 'Yan ƙasar shine yaudara, musamman lokacin amincewa tare da waɗannan ƙungiyoyi shine mafi mahimmanci ga kasancewar su.
  2. Masana'antar labarai ta gargajiya suna magana kansu da kansu cikin talla na asali don zama mai amfani, amintacce hanyar samun kuɗi… duk yayin samar da labarai wanda ba.

Ba ni da wani rashin jituwa da John Oliver a kan wannan. Dole ne ku tambayi kanku me yasa wasu wallafe-wallafen ke bunƙasa yayin da yawancin kafofin watsa labarai na gargajiya ba haka suke ba. Ba wai saboda mutane ba za su biya kuɗi ba don labarai - Ina biyan labarai ta hanyar kafofin tushe. Yana da cewa sun fitar da abin banza kuma suna tsammanin za a biya su.

Labaran Gargajiya na Labaran Gargajiya

A shekarun da na yi na ƙarshe a masana'antar jarida, na kasance cikin baƙin ciki ƙwarai game da yanayin labarai. Yayinda sashen sayar da bayanai na ke da miliyoyin kudaden shiga da duk kayan aikin da mutum ya sani, takwara na - wani mai bincike a dakin labarai ya buge tsohon tebur kuma babu kayan aikin da banda Google don aikin sa. Ya cire wasu mu'ujizoji kuma ya yi aiki a zuciyarsa, amma zan iya cewa faduwar gaba ta fara. Abin ban haushi shine rashin yarda da ra'ayin kamfanoni a cikin labarai a cikin labarai watakila an haife su ne saboda son zuciya na masana'antar. Na tuna a sarari lokacin da muke da ribar riba kashi 40% kuma muna rage kasafin kuɗi. Ugh.

Yi bitar kowane abinci na zamantakewar kowane tashar labarai a yau kuma da alama sun kasance manyan mashahuran mashahuran mashahu. Suna ciyar da wani lokaci wanda bai dace ba a kan snippets masu sauki na hasashen yanayi, yawan wasannin motsa jiki, da aikata laifi duk sun shiga cikin minti na 30 ko minti na 60 ba tare da zurfin komai ba. Tabbas, wannan bayanin ne wanda zaku iya samu daga kowane adadin tushe. Wataƙila majiyoyin guda ɗaya ne masu ba da rahoton ke samun sa.

A wannan shekara na yi alfahari da kasancewa kan labarai na cikin gida don sanar da tara kuɗin yanki. Na kwashe kimanin dakika 20 tare da mai rahoto a kan gado yayin da muke zaune tare da ɓangaren. Babu wata hira ta baya, babu wayewa, babu zurfin kuma ba marmarin labarin komai. An kwashe ni cikin situdiyo, nayi wurin, sannan a garken. Ba wai labarin na yana da ban mamaki ba, amma 'yan kwanaki na tonowa na iya samar da labarai marasa adadi waɗanda zasu taɓa zukatan mutane da kuma jan hankalin mutane zuwa tashar.

Ta hanyar karbar kudi don tallata 'yan qasar, wadannan kantunan labaran basu gaya mana ba za'a amince dasu… suna fada mana ba su ma yarda da kansu ba. Sun daina.

Buƙatar Bayanai Na Sama

Babban abin bakin ciki, tabbas, shine wadannan wayayyun kwararrun 'yan jarida ne wadanda suke bincike da rubutu fiye da kowa a doron kasa. Neman abun ciki yana sama sama yayin da jaridu da gidajen telebijin ke rage kasafin kuɗi da ƙari.

Matsalar ba wai labarai ba za su iya siyarwa ba, a'a kafofin yada labarai ba sa samar da darajar cewa mutane suna tsammani. Labarai yanzu farfaganda ce ga 'yan siyasa, yana da adawa da kasuwanci a cikin tattalin arziki lokacin da muke buƙatar kamfani fiye da kowane lokaci, kuma yana kashe kuɗaɗen lokacin da muke buƙatar gyara bel ɗinmu. Waɗanda ke jagorantar labarai ba sa keta amana da tallata 'yan ƙasa kawai, sun ƙaura da amincinsu da jama'a a kan aikinsu na rashin tallafi, mara zurfi da rawaya.

Dalilan da yasa nake karanta bulogin fasahar kere kere ko sauraron kwastan na kamfani maimakon kafofin watsa labarai na gargajiya shine saboda an samar da abun ciki tare da kwararru wadanda suke fahimtar kayan sosai, yana kan lokaci kamar yadda suke yin binciken, kuma yana da danye kuma galibi ba a tantance shi ba a gaskiya. Ina kallon labarai suna magana game da fasaha kuma galibi nakan ɓoye fuskata cikin kunya saboda ƙarancin ilimi. Hakanan zan iya amfani da hanyoyin sada zumunta don tantance bayanan daga kanfanonin kamfanoni da samun ra'ayoyi daban-daban daga kungiyoyin kwararrun masana da nake cudanya dasu. Wannan yana bani damar amfani da duk bayanan da zan samu kuma in bunkasa fahimta ta maimakon ra'ayin da bai dace ba na dan jaridar da ya ruga.

Bayanin gefen… tuna lokacin da masana'antar labarai ke kokarin lalata masu rubutun ra'ayin yanar gizo da yin rubutun ra'ayin kanka a yanar gizo? Sun ƙi masana'antar har ma sun yi gwagwarmayar cire kariya daga underancin 'yan jarida. Lokacin da suka yi asara, jaridu sun koma yin rubutun ra'ayin kanka a yanar gizo kuma yanzu suna cikin aikin samar da abun ciki don kasuwanci? Kai… magana akan tamanin da tamanin!

Ya Kamata 'Yan Kasuwa Su Guji Talla Na ativeasar

Babban tasirin mummunan tallan tallace-tallace na shafukan yanar gizo shine abin dogara. Binciken masu amfani da yanar gizo na Amurka sosai don gano ko za su amince da shafin da ke gudanar da labaran tallafi:

labarai-shafin-amincin-shekaru

 

Wannan na iya zama matsala ga kasuwancin ma. A cikin duk ayyukan da muka yi tare da abokan cinikin kan layi, inganta rubutun ra'ayin kanka a yanar gizo da kuma kafofin watsa labarun - duk tushen cibiyar shine ya sami amincewa da ikon mai karatu. Ba tare da amana ba, mutane ƙalilan ne waɗanda za su karɓi wayar kuma suna son yin kasuwanci tare da ku. Dogara shine komai kuma wannan tallata 'yan qasar shine ainihin ma'anar yaudara… ƙara ɗan tuta a kanta wanda ke faɗin abubuwan tallatawa baya canza gaskiyar cewa yana wurin don yaudara.

Ba mu da abun da aka biya a wannan rukunin yanar gizon. Mun gwada shi a baya kuma dukansu sun gaza sosai tare da cutar da mutuncinmu. Yanzu muna da masu tallafawa gabaɗaya na yanar gizo waɗanda muke haɓaka tallan talla masu ƙarfi kuma har ma muna ambatasu lokaci zuwa lokaci a cikin abubuwanmu - amma tare da yin taka tsantsan game da rarar dangantakar kuɗinmu. Hakanan ba ma yin wani alƙawari ga masu ɗaukar nauyinmu a kan abin da za mu rubuta ko ba za mu rubuta game da su ba.

Lokacin da muka sami baƙo marubuci a cikin jirgi, umarninmu na farko shi ne cewa idan ana biyan su ta kowace hanya don sanya abun ciki, za mu kora su, share post ɗin, kuma wataƙila mu ɗauki matakin shari'a. An gaya musu su sayar a cikin tarihin marubucinsu, ba a cikin abun ciki ba. Muna son sakonninmu su zama masu fadakarwa - wadanda ke kewaye da damar kasuwanci amma ba kokarin fitar da shi ta hanyar yaudara ba. Hmmm… na tuna muku da tsohuwar zamanin da labarai na gargajiya?

Idan abokan cinikinmu suna buƙatar taimako a cikin samar da abubuwan ciki kamar zane da zane, za mu ƙirƙira shi kuma mu buga shi m site, inganta shi akan m cibiyoyin sadarwar then sannan kuma za mu iya nuna shi - tare da masu yanke hukunci - daga shafinmu. Ko da ambaton rukunin yanar gizonmu zai tura mutane zuwa shafin su, kodayake. Bawai muna kokarin yin gasa bane saboda kwayar idanun ba, muna kokarin samar da kimci ne ga masu karatun mu. Da yawa abubuwan abun ciki da aka samar don abokan cinikin da bamu taba raba su anan ba.

Mu ba ma gidan tallan labarai bane kuma mun fahimci nauyin da aka ɗanka mana ta hanyar haɓakar masu sauraro da al'umma anan. Amma fa ba lallai bane mu biya da kuma gudanar da aiki tare da tsarin gudanarwa da yawa, ko dai. Wataƙila ana iya daidaita darajar labaran da waɗannan ɗakunan suke bayarwa don ya dace da jama'a. Wataƙila suna buƙatar duba don ƙarfafa ma'aikatan editan su da kuma mai da hankali kan samar da inganci maimakon ƙaruwar kuɗin shiga. Kudin shiga yana tare da aminci.

Growaruwar Talla ta Nasar

Mopub ya raba yadda saurin ciyarwar talla na asali yana kan hauhawa a cikin hanyar sadarwar su:

Tallace-tallacen 'Yan ƙasar Mopub

Hotuna: Last Week Tonight tare da John Oliver

Me kuke tunani?

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.