Yaya Haɗarin Hasumiyar Fasahar ku?

Haɗarin Martech

Menene tasirin zai kasance idan hasumiyar fasahar ku ta fado kasa? Tunani ne da ya fado min a Saturan asabar ɗin da suka gabata yayin da mya playingana ke wasa da Jenga yayin da nake aiki akan sabon gabatarwa game da dalilin da yasa yan kasuwa zasu sake yin tunanin kayan aikin su na zamani. Ya buge ni cewa tarin fasaha da hasumiyar Jenga hakika suna da alaƙa da yawa. Jenga, tabbas, ana buga shi ta hanyar tara tubalan katako har sai duk abin ya zama ƙasa. Tare da kowane sabon layin da aka kara, tushe yana da rauni… kuma daga karshe hasumiyar tana ta faduwa. Abun takaici, tarin kayan fasaha suna da rauni iri ɗaya. Yayin da aka kara layuka, hasumiyar tana kara rauni kuma tana gabatar da kasada da ƙari.

Me yasa sha'awa tare da ƙarin fasaha?

Da kyau, waccan magana da na ambata a sama da nake aiki a kanta - Kwanan nan na sami farin cikin gabatar da shi a Shago taro a Las Vegas. Ya yi daidai da waɗanda suka halarci taron, na yi imani, saboda ya ɗan bambanta da abin da yawancin masu kasuwa da masu siyarwa ke wa'azi a yau. Bayan duk wannan, duniyarmu tana cike da saƙonni game da yadda kuma me yasa muke buƙatar MORE fasaha. Tabbas ba kasa bane. Kuma ta yaya fasaha, ba mu a matsayinmu na masu kirkirar kayayyaki da dabaru ba, sune mafita ga haɓaka buƙatu daga kasuwancinmu da haɓaka tsammanin daga masu amfani.

Kamar yadda dukkaninmu ke ci gaba da bamabamai tare da yawan saƙo da ihu ga masu kasuwa don haɓaka ɗakunan fasahohinmu, ina roƙon ku da ku ɗan lokaci kaɗan tunani sosai game da shi kuma ku ƙalubalance shi. Wannan ra'ayin shine cewa mafi yawan fasahar da muke ƙarawa akan tarinmu, mafi kyawun abin da zamu kasance, kuskure ne. A zahiri, gaskiyar ita ce ainihin akasin haka. Girman nau'ikan kayan aikinku, software, aikace-aikace, da tsarin daban-daban, mafi rashin ingancin aiki, tsada, da haɗarin da kuke gabatarwa ga ƙungiyar ku.

Wasu 'yan kasuwa suna duban filin martaba kuma suna neman amfani da yawancin waɗannan kayan aikin kamar yadda suke tsammanin zasu iya ko ya kamata. (Source: Martech A Yau)

Juyin Halittar MartechShin kun san cewa yawancin yan kasuwa suna amfani da fiye da rabin dozin fasaha? A zahiri, kashi 63% na shugabannin gudanarwar kasuwanci sun ce ƙungiyar tasu na amfani da wani wuri tsakanin fasaha daban-daban tsakanin shida zuwa 20, a cewar Mai Gudanarwa

Fasaha nawa aka yi amfani da ita a Talla?

Source: 500 Masu Gudanar da Tallace-tallace sun Bayyana Dabarar su ta 2018, Mai Gudanarwa

Akwai yaduwar annoba da ke mamaye kasuwannin kamar annoba. “Inuwar IT” da haɗarin da ke tattare da shi kawai ba za a sake yin watsi da shi ba.

Inuwa ta IT da kuma haɗarin da take ɗauke da shi

Wasu batutuwa suna ɓoyewa a inuwa lokacin da sabbin aikace-aikace ko na'urori suka bayyana a cikin kayan haɗin gwiwar ba tare da sa hannu da jagora daga IT ba. Wannan shine Inuwar IT. Shin kun san ajalin? Kawai yana nufin fasahar da aka kawo cikin ƙungiya ba tare da shigar da IT ba.

Inuwa ta IT na iya gabatar da haɗarin tsaro na ƙungiya, saɓanin yarda, daidaituwa da haɗarin haɗari, da ƙari. Kuma, da gaske, kowane software na iya zama Inuwa IT… ko da mafi aminci, mafi yawan kayan aiki da mafita. Domin ba batun fasaha bane, shi kansa. Labari ne game da gaskiyar cewa IT bata san cewa an shigo dashi cikin ƙungiyar ba. Sabili da haka, Ba zai iya zama mai garajewa ko mai saurin amsawa lokacin da wannan fasahar ta shiga cikin ɓarna, satar bayanai, ko wata matsala ba - kawai saboda ba su san yana cikin bangon kamfanin ba. Ba za su iya saka idanu kan abin da ba su sani ba akwai.

Technologies

Wasu daga cikin aikace-aikacen gama gari waɗanda aka sanya ba tare da yardar IT ba sun haɗa da ƙarancin aiki da aikace-aikacen tsari.

Pro Tukwici: Waɗannan ba kayan aikin “marasa kyau” ba ne. A zahiri, yawanci amintattu ne kuma amintattu. Ka tuna cewa har ma da sanannun software da dandamali na iya zama Inuwar IT. Matsalar ba ta ta'allaka da fasahar ba, kanta, amma a maimakon rashin sa hannun IT. Idan ba su san cewa ana kawo waɗannan ko wani fasaha cikin ƙungiyar ba, ba za su iya sarrafawa ko sa ido a kansa ba don haɗarin da ke tattare da shi. Duk wani sabon yanki na fasaha, duk da ƙarami, yakamata ya kasance akan radar ta IT.

Amma bari muyi la'akari da manyan dalilai guda uku waɗanda suke ITauke da Inuwar IT da manyan kayan fasahar sa ku da ƙungiyar ku cikin mafi haɗari da haɗari.

 1. Rashin aiki da rashin aiki - Piecesarin fasahohin kere kere - har ma da aikace-aikacen kayan aiki, tsarin tattaunawa na ciki, da mafita “aya” ɗaya - yana nufin ana buƙatar ƙarin lokaci don sarrafa su duka. Technologiesarin fasahohi da kayan aiki suna ƙirƙirar masu kasuwa don yin aiki a matsayin manajan haɗin haɗin fasaha, masu ba da bayanai, ko masu gudanar da fayil ɗin CSV. Wannan yana ɗaukar lokaci wanda zai iya kuma yakamata a kashe shi maimakon ƙirƙirar, dabarun abubuwan ɗan adam na talla. Ka yi tunani game da shi platforms dandamali nawa kuke amfani da su a kowace rana don yin aikinku? Yaya yawan lokacin da kuke ciyarwa tare da waɗannan kayan aikin sabanin dabarun tuki, ƙirƙirar abun ciki mai gamsarwa, ko haɗin gwiwa tare da abokan aiki? 82% na masu tallace-tallace da ƙwararrun masu talla suna rasa har zuwa awa ɗaya a rana suna sauyawa tsakanin kayan aikin tallan Abin ƙididdiga mai ban tsoro wannan shine lokacin da kukayi la'akari da wannan yayi daidai da sa'o'i 5 kowane mako. 20 hours kowane wata. Sa’o’i 260 a kowace shekara. Duk ciyar da fasahar zamani.
 2. Kudin da ba a so - Matsakaicin kasuwa yana amfani da kayan aikin fasaha sama da shida don yin ayyukansu. Kuma shugabanninsu suna amfani da wasu dashbodo biyu zuwa biyar da kayan aikin ba da rahoto don fahimtar yadda ƙungiyoyin su ke bayar da rahoto. Yi la'akari da yadda farashin waɗannan kayan aikin zasu iya ƙarawa (kuma ya fi kawai ƙarar girma):
  • redundancy: Yawancin waɗannan kayan aikin ba su da yawa, wanda ke nufin muna biyan kayan aiki da yawa waɗanda suke yin abubuwa iri ɗaya.
  • Barin: Sau da yawa, muna kawo fasaha don takamaiman dalili, kuma, bayan lokaci, muna matsawa daga wannan buƙata… amma muna riƙe da fasahar, ta wata hanya, kuma muna ci gaba da haifar da tsadarta.
  • Taron Tallafi: Featuresarin abubuwan da dandamali ko ɓangaren fasaha ke bayarwa, KASHI mai yiwuwa ku ɗauke su duka. Akwai ƙarin fasali da ayyuka fiye da yadda ƙungiyar yau da kullun zata iya koya, ɗauka, da aiwatarwa cikin ayyukansu. Don haka, yayin da muke siyan dukkan kararrawa da bushe-bushe, kawai muna ƙarancin amfani da ƙananan kaso na ainihin abubuwan… amma har yanzu muna biyan kuɗin gaba ɗaya.
 3. Bayanin sirri / kariya da haɗarin ƙungiya - Arin fasahar da aka shigo da ita cikin ƙungiya - musamman abin da ke Shadow IT - an ƙaddamar da ƙarin haɗari tare da shi:
  • Hare-haren cyber. A cewar Gartner, nan da shekarar 2020, kashi daya bisa uku na cin nasarar hare-haren ta'addanci kan kamfanoni za a samu ta hanyar aikace-aikacen Shadow IT.
  • Bayanai na bayanai. Rushewar data shafi kwastomomi kusan dala miliyan 3.8.

ITungiyar IT ɗinku tana da matakai, ladabi, tsarin aiki, da hanyoyin kariya don magance waɗannan haɗarin. Amma ba za su iya zama masu saurin aiki ko saurin amsawa yayin da haɗari suka taso game da fasahar da ba su san akwai a cikin ƙungiyar ba.

Don haka, menene muke yi?

Muna buƙatar haɗin kai, wanda zai canza yadda muke kallon aiwatar da fasaha kuma ya ɗauke mu daga tunanin "faɗaɗa" zuwa ɗaya daga cikin "ƙarfafawa." Lokaci yayi da za a dawo da asali.

Ta yaya zamu iya yankewa, a ina zamu iya daidaita aiki tare, kuma ta yaya zamu iya kawar da kayan aikin da basu dace ba?
Akwai 'yan matakai da zaku iya ɗauka don farawa.

 1. Fara tare da burin ku - Koma ga tushen Tushen Talla 101. Matsa fasahar ka gefe da tunani kawai game da abin da ƙungiyar ka ke buƙatar cim ma don taimakawa kasuwancin ya cimma burinta. Menene burin kasuwancin ku? Don haka sau da yawa, muna farawa da fasaha kuma mu dawo da kanmu daga can zuwa dabarun talla waɗanda ke taswira kai tsaye zuwa fasaharmu. Wannan tunanin baya ne. Tunani game da menene burin ku. Kayan fasaha zai zo daga baya don tallafawa dabarun ku.
 2. Binciki tarin fasahar ku - Tambayi kanku waɗannan tambayoyin game da tarin fasaharku DA yadda ƙungiyar ku ke hulɗa da ita:
  • Shin kuna aiwatar da dabarun tallan kowane daki? Kayan aiki nawa yake ɗauka?
  • Nawa lokaci kuke cinyewa wajen sarrafa fasahar ku?
  • Nawa ne kudin da kuke kashewa kan ɗaukacin fasahar ku?
  • Shin membobin kungiyar ku suna amfani da lokacin su wajen sarrafa fasaha? Ko kuwa suna yin amfani da kayan aiki don zama mafi mahimmanci, masu kasuwancin kirkira?
  • Shin fasaharku tana aiki don KU ko kuna aiki don fasahar ku?
 3. Nemi Dabarar Dama don Tsarin Ku - Da zarar kun tabbatar da maƙasudan ku, kun bincika tarin fasahar ku, da kuma yadda ƙungiyar ku ke hulɗa da ita yakamata ku fara la'akari da wace fasahar kuke buƙata don kawo dabarun ku zuwa rayuwa. Ka tuna, ya kamata fasaharka ta haɓaka ƙoƙarin ku da ƙungiyar ku. Ba akasin haka bane. Mu, tabbas, muna da wasu shawarwari game da yadda za mu zabi fasahar da ta dace da ku, amma ba zan juya wannan labarin zuwa fagen tallace-tallace ba. Mafi kyawun shawarar da zan bayar ita ce:
  • Yi la'akari da inganta jigilar ku zuwa cikin ƙananan hanyoyin dabarun yadda zai yiwu.
  • Fahimci yadda fasahar ku zata taimaka muku aiwatar da dabarun gaba da baya.
  • Tambayi yadda fasahar ku zata dunƙule bayanan ku a cikin wani matattarar bayanai don ku sami cikakken ra'ayi mai ma'ana game da kowane abokin ciniki DA haɓaka abubuwa yadda yakamata kamar AI da ilimin na'ura.
 4. Abokin hulɗa tare da IT - Da zarar kana da dabarun ka kuma ka gano fasahar da kake tunanin zata taimaka maka aiwatar da ita yadda ya kamata, yi aiki tare da IT don magance ta da kuma aiwatar da ita. Gina dangantaka mai ƙarfi tare da IT don kafa ingantaccen tsari wanda zai amfane ku duka. Lokacin da kuke aiki tare a matsayin ƙungiya, zaku sami mafi aminci, ingantaccen fasaha wanda kuma yake kiyaye kamfanin ku da bayanan abokin cinikin ku.

rufewa tunani

Kayan aikin fasaha da mafita ba sune matsala ba. Gaskiyar ita ce cewa mun tattara su duka a cikin ɗakunan fasahohin Frankensteined. Fasaha ta zama manufa, ba hanya ba. Wannan matsala ce.

A zahiri, shirye-shiryen da mu (da ni) muke amfani dasu a kullun suna da aminci da rashin cutarwa. Batun ya taso lokacin da aka yi amfani da su kuma IT ba ta da masaniya, lokacin da injunan suka fara gudanar da ku maimakon akasin haka, kuma a waɗancan lokuta idan suka haifar da haɗarin tsaro ta yanar gizo.

Imatelyarshe, mafi kyawun zaɓi shine wanda ke daidaita duk abin da muke buƙata - guda ɗaya, hadadden dandalin talla.
Kamar wani ginin da ba zai iya rugujewa ba, tsayayyen bene (wanda ba shakka ba hasumiyar Jenga ba ce wacce ba za a iya hango ta ba), kyawun tsarin tsari, hada hadar kasuwanci a madadin tarin kayan aikin da aka hada su a bayyane yake. Lokaci ya yi da za a sake tunani game da tarin fasahar.

Rabauki PDFan PDF ɗin da suka dace inda muka yi bayani dalla-dalla a kan Shadow IT, kuma ba ku damar ɗauka don kawar da waɗannan batutuwa! Haɗa tare da ni kuma ka sanar da ni al'amuran da ka gani ko ka samu ta fannin fasaha da yawa, ko don ƙarin bayani kan yadda ake haɓaka duk ƙoƙarin tallan ku na dijital tare da kowane irin tsari wanda aka tsara musamman don masu kasuwa.

Download Wane Hadari Ne Ke Buya A Cikin Dakin Kwarewa Na?

Me kuke tunani?

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.