Google da Facebook Suna Sa Mu zama bebaye

facebook wawa

Na yi mahawara mai daɗi daren jiya tare da ɗaya daga cikin ƙawayen ’yata. Tana da shekaru 17 da haihuwa kuma tuni ta kasance mai ikirarin sasantawa da sassauci. Yana da kyau - Ina sha'awar cewa tana da sha'awar siyasa tuni. Lokacin da na tambaye ta abubuwan da take kallo don jin abin da ke faruwa a duniya, sai ta ce lallai Oprah da Jon Stewart… tare da wasu Anderson Cooper sun cakuɗe. Na tambaye ta ko ta kalli Bill O'Reilly ko Fox News da wani irin tsananin kyama ya zo mata. Ta lura cewa ta ƙi Fox kuma ba za ta taɓa kallonta ba.

Muhawara da ita mai sauki ce… Ta yaya aka fallasa ta dayan ɓangaren rigimar idan duk abin da ta yi shi ne kallo ko jin gefe ɗaya? A sauƙaƙe, ba ta kasance ba. Na yi mata tambayoyi da yawa game da siyasa… shin muna da sojoji da yawa a ƙasashen ƙetare ko ƙasa da haka, ko masu kuɗi sun sami wadata a fewan shekarun da suka gabata, ko da yawa ko peopleasa mutane suna cikin kurkuku, ko yawancin mutane da yawa suna cikin walwala, ko gida ikon mallakar sama ko ƙasa, ko Gabas ta Tsakiya yanzu ya gan mu a matsayin aboki ko kuma har yanzu maƙiyi… ta yi takaici saboda ba ta iya amsa kowane tambayoyin.

Na yi barkwanci cewa kawai tana yin lemo ne (ba ta wuce da kyau ba). Ta hanyar rashin bayyana kanta ga akidun wasu mutane da kuma ra'ayoyinsu, tana kwacewa kanta ikon da zata sanya ra'ayin kanta. Ba na fatan ta kalli Fox kuma ta yi imani da duk abin da suke fada… ya kamata ta saurara ta kuma tabbatar da bayanin kuma ta kai ga matsayin nata. Babu laifi ya kasance ya kasance a tsakiya ko kuma mai sassaucin ra'ayi… amma ya kamata ta san cewa hakan ma yana da kyau ta kasance mai ra'ayin mazan jiya ko kuma sassaucin ra'ayi. Ya kamata dukkanmu mu girmama juna.

Bayyanawa: Ina kallon Bill O'Reilly da Fox News. Ina kuma kallon CNN da BBC. Na karanta NYT, WSJ da Daily (lokacin da take aiki). Ina kuma son rahoton Colbert da Jon Stewart sau ɗaya a wani lokaci. A cikin gaskiya, na bar aikin MSNBC. Ni dai ban sake kallon sa a matsayin labarai ba.

Abu ne mai sauki mu yi wannan muhawarar idan muna magana game da abubuwan da muka zaba da abin da muke kallo… amma yaya za mu yi idan ba mu da zaɓi? Google da Facebook suna yi mana fashi wannan kuma dumbing bincike da hulɗar zamantakewar da muke samu akan yanar gizo. Babu da yawa da na yarda da shi Eli Pariser na MoveOn… amma wannan magana ɗaya ce wacce take buƙatar faruwa (danna ta bidiyon). Kamar yadda babban abokina Blog Bloke ya fada, Facebook yana maida mu bebe.

Lokacin da Facebook da Google suka mallaki yawancin bayanan da ke ciyar da kwakwalwar mu, shin yakamata su tace shi zuwa wani wuri inda da gaske zai iya bata mana rai? Gasar shaharar da ke motsa sakamakon bincike da shigarwar bango na Facebook kawai is gasar shahara ce. Shin wannan ba shine mafi ƙanƙantar yawan adadin bayar da bayanai ba? Shin bai kamata mu kasance muna kirkirar sabbin hanyoyin da muke gano sabbin shafuka masu shahara ba wadanda suke samar mana da hankali maimakon zama tare da mu?

5 Comments

 1. 1

  Kwanan nan na kalli (kuma ina ƙaunata!) Wanna bidiyon ta Eli Pariser - ba zai iya yarda da ƙarin ƙimar sa ba. Keɓancewa, yayin da yake girma a wasu lokuta, yana taƙaita ra'ayoyin mu na duniya. Babban aikin yana kan Facebook, Google da sauransu don bamu damar gani da kuma sarrafa yadda suke tsara sakamakon mu don haka zamu iya yanke shawarar duba abubuwan da basu dace ba, amma masu mahimmanci, marasa dadi, kuma suka bambanta da bukatun mu.

 2. 2

  Kwanan nan na kalli (kuma ina ƙaunata!) Wanna bidiyon ta Eli Pariser - ba zai iya yarda da ƙarin ƙimar sa ba. Keɓancewa, yayin da yake girma a wasu lokuta, yana taƙaita ra'ayoyin mu na duniya. Babban aikin yana kan Facebook, Google da sauransu don bamu damar gani da kuma sarrafa yadda suke tsara sakamakon mu don haka zamu iya yanke shawarar duba abubuwan da basu dace ba, amma masu mahimmanci, marasa dadi, kuma suka bambanta da bukatun mu.

 3. 3

  Zamantakewar bincike zai kasance ne ga sakamakon bincike mai zaman kansa da rashin son zuciya, da kuma mutuwar mutuwar injunan bincike gabaɗaya idan ba su daina rawa da juggernaut na Facebook ba. Sanya SERPS cikin gasar shahararren babban kuskure ne .. wanda ban sani ba daga Google idan zai iya murmurewa. Ya rasa yarda daga hangen nesa na. Abun kunya.

 4. 4

  hanyar da za a bi don magance ra'ayin google / facebook ita ce magance wasu kafofin a waje da bincike. bai kamata mu dogara da tushe guda ba (google / facebook) algorithms don gabatar mana da bayanai; maimakon haka ya kamata mu yi amfani da damarmu don gano albarkatun bayanai. wannan ba yana nufin rashin amfani da fasaha ba, yana nufin haɓaka aikin ganowa wanda ke kawo nutsuwa da aiki tare.

Me kuke tunani?

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.