CX vs. UX: Fahimtar Bambancin da ke Korar Ci gaban Dijital ɗin ku


Kwarewar Abokin Ciniki (CX) da kuma Ƙwarewar Mai amfani (UX) sau da yawa suna bayyana haɗin gwiwa saboda duka suna mai da hankali kan fahimta da haɓaka yadda mutane ke hulɗa da samfuran, ayyuka, da samfuran. Daga hangen nesa na tallace-tallace da tallace-tallace, haɓaka duka biyun CX da UX suna haɓaka amana kuma yana iya tasiri sosai akan ƙimar juzu'i, amincin alama, da riba na dogon lokaci. Duk da haka, bambance-bambance masu mahimmanci suna tsara yadda kasuwanci ya kamata ya inganta kaddarorin sa na dijital - gidajen yanar gizo, dandamalin kasuwancin e-commerce, da aikace-aikacen hannu.
CX
Kwarewar Abokin Ciniki ta ƙunshi kowane wurin taɓawa da hulɗar da mutum yake da ita tare da alama. Yana da cikakken ra'ayi na yadda mutane ke fahimta da kuma yin hulɗa tare da kamfani a duk tashoshi-daga shafukan sada zumunta waɗanda ke ƙarfafa sha'awar farko ga goyon bayan sayan da ke tsara alamar aminci.
CX ya haɗa da fahimtar tsarin siyan abokan ciniki, ra'ayoyinsu game da alamar, martanin motsin zuciyar su, da matakin gamsuwarsu a duk faɗin tallace-tallace da tallan tallace-tallace. Haɓaka CX galibi yana haɗa da tattara manyan bayanai, ƙididdiga (misali, safiyo, NPS, ƙimar gamsuwar abokin ciniki) wanda zai iya bayyana ra'ayoyin abokin ciniki da tsarin niyya.
Misali, kasuwanci na iya aika binciken imel ko bincika ra'ayin kafofin watsa labarun don tantance idan abokan ciniki suna jin kwarin gwiwa suna ba da shawarar samfurinta. Daga hangen nesa na tallace-tallace, za a iya amfani da bayanan da aka samu don ƙirƙirar yakin da suka dace da ƙimar abokin ciniki, magance matsalolin zafi, da kuma nuna alamar bambance-bambance masu mahimmanci. A takaice, CX yana ba da fahimtar matakin macro na gaba ɗaya tafiyar masu sauraron ku tare da alamar ku.
UX
Kwarewar mai amfani tana mai da hankali kan hulɗar kai tsaye tsakanin mutum da takamaiman samfur ko ƙirar dijital. Yana nazarin yadda ilhama, inganci, da jin daɗi ke da kyau don kewaya gidan yanar gizo ko amfani da aikace-aikacen hannu.
Binciken UX galibi ya ƙunshi ƙarami, ƙungiyoyin mahalarta da aka yi niyya kusa da tushen tushen mai amfani. Maimakon dogaro da ra'ayi kawai, hanyoyin UX suna jaddada ainihin-lokacin lura da halayen mai amfani - kallon yadda mutane suke ƙoƙarin kammala ayyuka da kuma inda suke gwagwarmaya.
Mai kasuwa na iya amfani da hangen nesa na UX don daidaita kwararar biyan kuɗi akan dandamalin kasuwancin e-commerce, yana tabbatar da ƙarancin watsi da kututture da tsarin biyan kuɗi mai sauƙi. Yayin da CX na iya gaya muku cewa abokan ciniki suna son alamar ku kuma suna kimanta samfuran ku sosai, UX tana sanar da ku dalilin da yasa masu amfani suka makale rabin ta hanyar cike fom ko kuma inda suke shakka kafin yin siyayya. Yana ba da cikakkun bayanai masu kyau waɗanda za su iya siffanta haɓaka kai tsaye a ƙirar mu'amala da hanyoyin mai amfani.
CX vs. UX: Bambance-bambance a Iyaka da Mayar da hankali
| CX | UX | |
|---|---|---|
| Zangon | Ya ƙunshi kowane mataki na tafiyar abokin ciniki, gami da wayar da kan jama'a, la'akari, siyayya, aminci da shawarwari bayan siye. | Cibiyoyin kan amfani da ayyuka na takamaiman samfur ko mu'amala, kamar kewayawa gidan yanar gizo ko tsarin hawan jirgi na aikace-aikacen hannu. |
| data Collection | Yana son faɗaɗa bayanai daga manyan samfura-bincike, jefa ƙuri'a, da ra'ayi gabaɗaya-don kama ra'ayoyi, halaye, da niyya ta kasuwa. | Ya dogara ga ƙananan ƙungiyoyin da aka yi niyya, galibi ana lura da su ɗaya-ɗayan, don gano takamaiman batutuwan amfani, ƙulla-ƙulla a cikin kammala aikin, da tsarin ɗabi'a. |
| Nau'in Insight | Yana tattara manyan hasashe, jin daɗin abokin ciniki, alaƙar alama, da yuwuwar bayar da shawarar samfuran. | Yana buɗe ainihin yadda mutane ke hulɗa tare da abubuwan akan allo, menus kewayawa, masu tace samfuri, da sauran abubuwan ƙira don fahimtar sauƙi ko wahalar cimma burin da aka nufa. |
Aikace-aikacen CX da UX da Misalai
A ƙasa akwai misalai goma waɗanda ke kwatanta mahimman abubuwan CX da UX. Wadannan yanayi na ainihi na duniya suna taimakawa wajen bayyana dalilin da yasa dukkanin ra'ayoyin biyu ke da mahimmanci-da kuma yadda tare za su iya haifar da kyakkyawar dangantaka, mafi girma juyi, da zurfin amincin abokin ciniki.
CX
- Shiga Bayan Sayi: Aika keɓaɓɓen imel na godiya da binciken bincike don fahimtar matakan gamsuwa da auna tunanin abokan ciniki game da tafiyar sayan su.
- Bibiyar Alamar Alamar: Yin amfani da kayan aikin sauraron jama'a don saka idanu kan tattaunawa game da alamarku a cikin dandamali na zamantakewa, tarurruka, da kuma shafukan bita don gano yanayin tunanin abokin ciniki da wuraren ingantawa.
- Binciken Shirin Aminci: Bincika ƙimar shiga cikin shirye-shiryen aminci da abubuwan ƙarfafawa don ganin abin da ke motsa maimaita kasuwanci kuma idan abokan ciniki suna kallon alamar ku a matsayin mai ba da lada mai gudana.
- Duban daidaiton Tashar Tashoshi: Ƙimar hulɗar tallafin abokin ciniki (imel, hira, waya) don tabbatar da cewa komai yadda abokin ciniki ya kai, sun sami ƙwarewar inganci iri ɗaya da daidaitaccen saƙon alama.
- Taswirar Tafiyar Abokin Ciniki: Rubuce rubuce-rubucen gabaɗayan kwarara daga wayar da kan jama'a ta farko ta hanyar riƙewa na dogon lokaci don gano mahimman abubuwan zafi, raguwa, ko lokacin jin daɗi, don haka gano inda haɓakawa da aka yi niyya na iya haɓaka fahimta da aminci.
UX
- Gwaje-gwajen Amfanin Kan Jirgin Sama: Lura da sababbin masu amfani yayin da suke yin rajista don sabis na dijital, lura da idan za su iya sauƙaƙe matakan shiga cikin sauƙi kuma su fahimci mahimman siffofi ba tare da rudani ba.
- Samfurin Danna-Ta hanyar: Gabatar da samfura masu ma'amala ga samfurin masu amfani da kallon yadda suke kewaya menus, maɓalli, da abun ciki don gano abubuwan haɗin yanar gizo waɗanda ke buƙatar sabuntawa don tsabta ko ganowa.
- Binciken Gine-gine na Bayani: Gudanar da atisayen rarraba katin don tabbatar da rukunin kewayawa na rukunin yanar gizo ko app sun daidaita tare da yadda masu amfani ke haɗawa da neman bayanai a zahiri.
- Sharhin Samun damar: Gwajin dandamali tare da fasahar taimako (misali, masu karanta allo da umarnin murya) don tabbatar da cewa mutane masu iyawa daban-daban na iya samun nasarar yin hulɗa tare da samfurin dijital.
- Gwajin inganta Juyawa:
Running A / B ko gwaje-gwaje iri-iri akan magudanar ruwa ko shafukan saukowa don tantance wane canje-canjen ƙira ke rage juzu'i, ƙananan ƙimar watsi, kuma a ƙarshe yana haifar da juzu'i mafi girma.
Ta yin nazarin waɗannan misalan, zai bayyana a fili cewa CX da UX suna da alaƙa-da kuma ƙarin-bangarori na haɓaka haɗin gwiwar abokin ciniki mai ma'ana. Lokacin da kasuwancin ke ba da fifiko ga cikakkun gogewa da mu'amala mai ma'ana, za su iya ƙirƙirar yanayin da ke jin daɗi da gamsar da abokan ciniki da haɓaka amana da shawarwarin alamar dogon lokaci.
Kawo CX da UX Tare don Ingantattun Tallace-tallace da Sakamakon Talla
Daidaita yunƙurin CX da UX yana ba da alama damar magance faɗuwar tunani da tsinkaye matakin alama da ƙananan juzu'i a cikin samfurin dijital. Masu kasuwa suna samun riba sosai lokacin da waɗannan yankuna biyu suka haɗu. Yi la'akari da wannan tsari:
- CX: Fahimtar abin da ke ji da masu sauraro, menene saƙon ke motsa su, da kuma waɗanne kimar alama ce ta fi dacewa.
- UX: Yi amfani da kayan aikin da ke lura da hulɗar da zarar waɗancan jagororin sun zo-daga tallan kafofin watsa labarun, labarin bulogi, ko maƙasudi—sun ci karo da wata hanya mara kyau, mai fahimta wacce ke jagorantar su da kyau zuwa ga ci gaba mai zuwa.
Misali, idan binciken CX ya nuna cewa abokan ciniki suna darajar dacewa, ƙungiyar UX na iya ba da amsa ta sauƙaƙe kewayawa akan shafin samfur ko gabatar da wurin biya mara ƙima. Masu kasuwa za su iya haskaka waɗannan fasalulluka a cikin yaƙin neman zaɓe, suna jawo hankali ga haɓakawa waɗanda suka dace da abin da abokan ciniki suka riga sun yaba game da alamar.
Yayin da CX da UX ke raba manufar fahimtar mutane a zuciyar kasuwanci, CX yana ba da faffadan mahallin hangen nesa da haɗin kai. UX yana tabbatar da cewa cikakkun bayanan hulɗa da amfani da samfur suna rayuwa daidai da manyan alkawuran alamar.
A cikin duniyar da dandamali na dijital ke tsakiyar ingin tallace-tallace da tallace-tallace, fifikon CX da UX da daidaita su don ciyar da juna shine dabarun cin nasara. Haɗin haɗin kai yana tabbatar da cewa abokan ciniki sun sami ƙima da dogara ga alamar ku kuma ku ji daɗin kowane dannawa, taɓawa, da hulɗa a hanya.
Yadda AI ke Haɓaka Ƙimar CX da UX da Aiwatarwa
Haɗin ci gaba AI fasahohi cikin bincike da dabarun CX da UX suna canza yadda kasuwancin ke fassara hulɗar abokan ciniki, tsinkaya halayen mai amfani, da aiwatar da haɓaka mai ma'ana. Kayan aiki kamar Gudanar da Harshen Halitta (NLP) da kuma nazarin ilimin ji na na'ura yana da sauri da inganci fiye da kimantawa na hannu. Har yanzu, suna kuma buɗe zurfin fahimta game da abin da abokan ciniki ke buƙata da gaske da kuma yadda masu amfani ke kewaya yanayin dijital.
Ta hanyar sarrafa ɗimbin bayanan da ba a tsara su ba-daga tikitin tallafi da tattaunawar kafofin watsa labarun zuwa rajistan ayyukan kewayawa da kuma danna maballin bayanai-waɗannan fasahohin AI na iya haskaka ƙira, takaici, da damar yin gyare-gyare a babban matakin.
Ƙaddamar da AI, ƙididdigar tsinkaya da samfuran gwaji suna ba wa kamfanoni damar gudanar da siminti ko hasashen yadda wasu tweaks ƙira ko canje-canjen saƙo za su yi tasiri ga ma'aunin ma'auni kafin ɗaukakawa suyi rayuwa. Wannan tsari mai fa'ida, mai wadatuwar bayanai yana bawa ƙungiyoyin tallace-tallace da masu ƙirƙira samfur su hango sauye-sauye a cikin halayen mai amfani, gano wuraren ɓata lokaci, da rage yuwuwar al'amurra da gangan.
Bugu da ƙari, fasahohin gwaji masu cin gashin kansu na iya haɓaka gogewa a kowane lokaci, haɓaka hanyoyin juyawa na ainihin lokaci da isar da keɓaɓɓen abun ciki wanda ke magana kai tsaye ga zaɓin abokin ciniki. Ta hanyar haɓaka duka hanyoyin kimantawa da aiwatarwa, hanyoyin AI-kore don CX da UX suna taimakawa kamfanoni su kasance masu fa'ida, gasa, da kuma kusanci tare da haɓakar tsammanin masu sauraron su.


