Cikewar Abun ciki don Gina Amana

Nunin Kundin Hotuna (ta hanyar WikiMedia Commons)
Nunin Kundin Hotuna (ta hanyar WikiMedia Commons)
Nunin Kundin Hotuna (ta hanyar WikiMedia Commons)

Nunin Kundin Hotuna (ta hanyar WikiMedia Commons)

Na kasance ina yin abubuwa da yawa na kayan aiki kwanan nan; ku sani, sabon salon gaye a cikin abubuwan dijital. Aƙalla, Ina fata ya dace, saboda ci gaba ne mai ban al'ajabi wanda ke jefa baƙin ciki cikin ayyukan isar da kai tsaye.

Urationaddamar da abun ciki yana saita tsarin edita a cikin isar da labarai da sauran bayanai. Editocin mutane suna zaɓar labaran da masu amfani da su ke “buƙata” su sani, a matsayin madadin ambaliyar da su ta hanyar zaɓin abubuwan da mabiyansu za su iya “so” su sani.

Dangane da abokin ciniki ɗaya, muna zaɓar labarai goma a kowane mako don sake buga su akan Twitter da Facebook shafuka. Labaran ba lallai bane suna da alaƙa kai tsaye da kayayyakin da kamfanin ke sayarwa, amma suna da ban sha'awa ko damuwa saboda suna da alaƙa da fagen kasuwancin kamfanin gaba ɗaya. Don amfani da jumlar da aka lalata, yana da “ƙima-ƙima:” zaɓar amintattun labaran waje masu ban sha'awa ga kwastomominsu na gina aminci da kafa su a matsayin tushen gaskiya.

Cue Google News, wanda ya tashi tsaye ya fara gwajin wani sashin “Editan Edita” ga sakamakon labaransu. Mashable yana da babban matsayi game da wannan ci gaban, amma ba ni dama in taƙaita: Kamfanin ya haɗu da masu bugawa kamar Slate.com, Reuters da Washington Post waɗanda suke zaɓar labarai masu dacewa don isarwa tare da haɗin haɗin labarai na atomatik a cikin wani motsi don ƙara keɓance isarwar abun ciki.

Ba wai kawai wannan abun cikin adana ɗan adam yana da ƙima daga matsayin gabatar da labarai ba, yana mai da hankali ga labaran da zasu iya zama mahimmanci ga wayar da kan jama'a, amma yana iya haskaka labaran da gonakin abun ciki na atomatik na iya yin watsi da su. Bugu da ƙari, akwai ƙima a cikin shawarwari, kamar yadda Facebook Likes ya haifa, retweets akan Twitter, da makamantansu.

Abubuwan da aka ba da shawarar (curated) yana ɗaukar hankalinmu saboda mun san wani ya zauna ya yi tunani game da darajar wannan labarin. Ko mun san jam'iyyar da ke ba da shawarar kai tsaye (abokanmu na Facebook da abokan hulɗar Twitter) ko a'a (Slate ko Washington Post editoci), muna sane da cewa ɗan adam yana tunanin wani labari na musamman da ke da mahimmanci don ba da izinin sakawa. Wannan jin dadi ne da amincewa babu algorithm na kwamfuta da zai iya samarwa.

Wannan amincewar ta faɗaɗa fiye da isar da labarai kawai. Kamfanoni waɗanda ba sa cikin kasuwancin bugawa suna iya samar da abun ciki ga abokan cinikin su azaman hanyar haɓaka wayar da kan jama'a da kuma tuki tallace-tallace. Idan mutane sun san Kamfanin A yana kulawa sosai don zaɓar mahimman labarai, labarai masu dacewa waɗanda suka danganci buƙata na kuma watakila ma suna ba da shawarwari don taimako, mutane za su ga kamfanin a cikin kyakkyawar hanya: a matsayin tushen amintaccen tushen bayanin da ke da sha'awar fiye da kawai sayar da widget din .

Me kuke tunani? Shin ci gaban abun ciki yana da amfani? Wane tasiri yake da shi ga kwastomomi? Yi ra'ayi nesa.

4 Comments

 1. 1

  Matta,

  Addamar da abun ciki yana da mahimmanci – kamar dokar samarwa da buƙata. Mutane a zahiri suna sha'awar sha'awar batutuwan da suka dace da su.

  Kuma lokacin da kake cike buƙata a matsayinka na marubuci, ka kula don tabbatar da tunani da manufa. Babban mahimmanci game da haɓaka wayar da kan jama'a da kuma tallan tuki.

  -Chelsea Langevin

 2. 2

  Godiya ga karatu, Chelsea. Kuna kawo mahimmancin mahimmanci a cikin tunani, cewa kasancewa abin da aka ba da shawarar / abun ciki yana buƙatar tunani. Kuma mutane sun san shi kuma suna amsa shi.

Me kuke tunani?

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.