Kasuwanci Kasuwanci ne Na Haɗari ta Siyan Sa

Sanya hotuna 26681451 s

Kwanan nan, ina cikin tattaunawa a cikin ƙungiyar shugabannin kafofin watsa labarun kan Facebook kuma na yi mamakin lokacin da ɗayan membobin suka kare sayen mabiya. Shekarun baya da suka gabata na rubuta post cewa Lambobi Matsala. A wancan post din, ban nuna adawa da siyan mabiya ba, abubuwan son, dannawa, da dai sauransu… a zahiri, na ji cewa saka hannun jari ne wanda yake da matukar amfani.

Ina canza shawara. Ba wai ban yarda cewa waɗannan lambobin suna da mahimmanci ba. Wannan shine na yi imanin kamfanoni suna sa mutuncinsu da ikonsu cikin haɗari ta amfani da waɗannan hanyoyin. Kuma tarin kamfanoni sune. Siyan iko ya zama babbar masana'antu. Idan burinku a matsayin alama shine gina iko ta hanyar nuna manyan lambobi… kuna cikin haɗarin rasa wannan ikon tare da kowane abin yarda ta yin hakan.

Wannan yana tuna min da search engine ingantawa masana'antu. Google ya sanar da ɗan lokaci a cikin sa Terms of Service cewa siyan jeri don hanyoyin ya kasance cin zarafin kai tsaye. Fa'idodi; duk da haka, ya ninka kudin kuma mutane da yawa sun ci ribar siyan hanyoyin… har sai da guduma ta faɗi. Yanzu wasu daga cikin waɗannan kamfanonin da suka saka dubunnan kuɗi sun yi asarar miliyoyi.

Ina tsammanin wannan ma zai faru tare da kafofin watsa labarun. Sharuɗɗan Sabis na duk manyan shafukan yanar gizo na kafofin sada zumunta tuni sunyi gargadin cewa amfani da bayanan ƙarya don haɓaka lambobi:

  • Twitter - Kuna iya cin karo da rukunin yanar gizo ko aikace-aikacen da'awar cewa zasu iya taimaka muku samun mabiya da yawa da sauri. Waɗannan shirye-shiryen na iya neman biyan kuɗi don mabiya, ko su nemi ku bi jerin wasu masu amfani don shiga. Ba a yarda da amfani da waɗannan ba bisa ga Dokokin Twitter.
  • Facebook - Shin zan iya sayan abubuwan so a Shafin Facebook na? A'a. Idan tsarin wasikun banza na Facebook suka gano cewa Shafinku yana da alaƙa da irin wannan aikin, za mu sanya iyaka a kan Shafukan don hana ƙarin keta haƙƙin Bayaninmu na Hakkoki da Nauyi.
  • LinkedIn - Ba kamar wasu sabis na kan layi ba, membobinmu suna buƙatar zama mutane na ainihi, waɗanda ke ba da ainihin sunayensu da cikakken bayani game da kansu. Ba laifi ba ne don samar da bayanin ɓatarwa game da kanka, cancantar ku ko ƙwarewar aikinku, alaƙa ko nasarorin akan sabis ɗin LinkedIn. User Yarjejeniyar.
  • Google+ - masu wallafa ba za su iya jagorantar masu amfani su danna maballin Google+ ba don dalilai na yaudarar masu amfani. Abilun baza su iya inganta kyaututtuka, lambobin kuɗi, ko makamancin kuɗin a musayar maɓallan maballin Google+ ba. Manufofin Button.
  • Youtube - Kar ku ƙarfafa wasu su danna tallanku ko amfani da hanyoyin aiwatarwa na yaudara don samun dannawa, gami da danna bidiyo akan bidiyon ku don kumbura ra'ayoyi. Wannan ya haɗa da yin izini ga hukumomin ɓangare na uku waɗanda ke tallata waɗannan ayyukan don haɓaka yawan kallon ku. Sayayya ko wasan caca na masu biyan kuɗi, ra'ayoyi ko duk wasu fasalulluka na tashar ƙauracewar namu ne Terms of Service.

Don haka… lokacin da kamfani ko memba na wannan kamfanin ke amfani da waɗannan dandamali, sun yarda da yarjejeniyar ɗauka ta doka tare da kowane ɗayan waɗannan kamfanonin. Lokacin da kuka karya ka'idojin su, kuna keta wannan yarjejeniyar. Duk da yake ban yi imani da ɗayan waɗannan ƙattai da za su bi diyya don keta ka'idojinsu ba, amma suna ta murƙushewa. Misali, misali, sun rasa duk ra'ayoyinsu da ikonsu akan Youtube lokacin da Google ta gano cewa suna siyan ra'ayoyi ne don kiyaye lambobin su.

Duk da yake hukumomi na iya yin amfani da waɗannan sharuɗɗan, zai zama da ban sha'awa ganin yadda gwamnatoci ke kallon sa. Ko da tawagar zamantakewar Shugaba Obama an kama su da hannu… tare sama da rabin mabiyansa na bogi ne. Tabbas, babu kokwanto akan ikon Shugaba Obama… don haka ban tabbatar da dalilin da yasa miliyan 10 ko mabiya miliyan 100 suka damu da batun son kai ba. Hakanan an kama Ma'aikatar Gwamnati - kashe kuɗi sama da $ 630,000 akan Likes na Facebook. (Ba tare da ambaton cewa ban tabbata yan ƙasa suna son a yi amfani da kuɗin mai biyan su ta wannan hanyar ba).

Akwai ma wani gefen da yafi duhu ga waɗannan lambobin, kodayake, kuma hakane ka’idojin kasuwanci. Kusan kowace ƙasa tana da hukuma mai iko wacce aka ɗora mata alhakin kula da masu amfani da ita. Me za'ayi idan mabukaci yayi bitar kamfani a yanar gizo, ya ga adadi mai yawa na magoya baya, mabiya, kwatankwacinsa ko sake karanta shi, kuma ya yanke shawarar siye bisa laákari da waɗancan ƙididdigar ƙarya? Ko ma mafi muni, yaya idan mai saka jari ya sake nazarin kamfanin da suke son saka hannun jari kuma aka ba su ra'ayin ƙarya cewa sun fi shahara fiye da yadda suke? Manufar waɗannan sayayya is don tasiri kan masu amfani… kuma nayi imanin hakan yana faruwa.

Idan FTC zata iya amfani da kalma ɗaya ko biyu don hukunta kamfani don tallan ƙarya ko talla, ta yaya za a kalli magoya baya, mabiya, retweets, + 1s, abubuwan da aka so ko ra'ayoyi tare da ƙungiyoyi marasa gaskiya? Shin kamfanin zai kasance abin dogaro saboda sun sarrafa waɗannan ƙididdigar?

Na yi imani nan gaba za su kasance. Tabbatar cewa ma'aikatanka basa amfani da waɗannan dabarun. Hakanan zan tabbatar da cewa duk wata hukuma ko wani mutum da kuke kasuwanci kuna amfani da waɗannan dabarun.

Me kuke tunani?

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.