Mai da hankali kan APIs don Growasa Aikace-aikacenku (Del.icio.us da Technorati)

tushenA lokacin da kuka karanta wannan, za a iya gyara shi… amma kuna iya lura da cewa nawa Technorati Matsayi shine 0. Wancan ne saboda Technorati API baya dawowa matsayi a matsayin wani ɓangare na kiran (yana dawo da kumburin kumburi ).

Kazalika, Del.icio.us' API yana aiki sama. Sun gyara batun inda ba za'a dawo da sakonni ba kwanakin baya lokacin da kuka nemi takamaiman alama. Yau kawai yana dawo da rikodin farko a cikin wannan alamar. Aiki na atomatik wanda ke sanya Labaran Karanta na Kullum bai taɓa sanyawa ba.

Na sanya buƙatu tare da kamfanonin biyu amma ban sami amsa ba. Dukansu manyan kamfanoni ne guda biyu wadanda suka sadu dani sosai lokacin da nake buƙatar taimako a baya kuma ina fatan zasuyi yanzu. Yana iya zama ba batun tare da waɗannan kamfanonin biyu ba, amma kamfanoni da yawa suna bi da su API azaman fasali na biyu na ayyukansu ko aikace-aikacen su.

Kuskure kenan wanda zai iya kashe kasuwancin ku anan gaba. Muna hanzarta zuwa ga 'Semantic' web… tare da plugins, widgets, rss, shafukan al'ada, da dai sauransu inda APIs zasu zama mafi mahimmanci fiye da Interididdigar Mai amfani da kansu. A cikin wani Hadawa aikace-aikace, Ina iya tuntuɓar wata sabar yanar gizo wacce kuma ita ke sadarwa da APIs da yawa. Idan ni kamfanin Mashup ne, ba zan yi kasuwancin da ba zai ɗauki nasu ba API gravement.

IMHO, wannan darasi ne cewa Google koya sosai da wuri. Idan kun lura da kyau akan Google, kowane aikace-aikacen da suka kawo kasuwa suna da APIs masu ƙarfi waɗanda ke gayyatar ƙwarewar ɓangare na uku. Akwai kasuwancin da ba za a iya lissafa su ba da kuma aikace-aikacen da aka gina daga waɗannan APIs kuma.

Maimakon haka goyi bayan ƙwarewar ɓangare na uku, wasu kamfanoni suna yaƙar su gaba ɗaya. Statsaholic ya canza sunansa daga Alexaholic saboda damuwar kasuwanci. Ka yi tunanin cewa… wani ya gina kyakkyawar Hanyar Mai amfani wacce ke haɓaka ƙididdigar da ka haɓaka. Sun rarraba waɗannan ƙididdigar ga ɗaruruwan ɗari (watakila miliyoyin) na masu amfani. Isar da wataƙila ba a taɓa kafa ta ba da kawai kuna ƙoƙari ku yi hakan da kanku… kuma ka ji haushi da su.

Starfish da Gizo-gizoWannan makon a cikin Kundin Littattafanmu na Indianapolis, mun tattauna Starfish da Gizo-gizo: Unarfin da ba za a iya dakatar da shi ba na Organiungiyoyi marasa Shugabanci. Mahimmin batun wannan littafin shine gizo-gizo yana wakiltar ƙungiyar ta ƙasa. Kashe kai kuma jiki ba zai iya rayuwa ba. Yanke Kifin Starfish kuma kun tashi da 2 Starfish.

Binciken Google yana karɓar rabon kasuwa daga Technorati. Ina son Technorati kuma har yanzu ina ganin ya fi sauƙi aiki tare, amma babu jayayya cewa Google ita ce babbar motar a cikin madubin kallon. A wannan makon Google ya fitar da nasa API Ciyarwar Ajax… Wannan karin kutse ne akan Technorati ko sun gane shi ko a'a. (Hakanan yana gasa tare da Yahoo! Bututu.)

Ban fahimci tsoran kamfanonin ba game da bude APIs dinsu da kuma tabbatar da aiki mai karfi da kuma tallafa musu ga wasu kamfanonin, bi da bi, don ci gaba. Akwai fa'idodi da yawa… developmentara haɓaka haɓakar mai amfani, ƙananan kwari, ƙasa da tallafi, ƙananan bandwidth (an API kira ya fi ƙasa da bayanai fiye da shafi) kuma yawancin kasuwancin da suka dogara da kasuwancin ku. Waɗannan ba mutane bane da kake so ka yi gogayya da su ko kuma nisantar da kai, waɗannan mutane ne da kake son ka rungume su ka ba su lada.

Idan kun ɗauki Aikace-aikacen Gidan yanar gizonku kamar itace, kuna so kuyi tunanin UI ɗinka azaman ganyenku da API a matsayin asalinku. Ganyayyaki suna da mahimmanci kuma kyawawa, amma samun tushe mai zurfi zai tabbatar da kasuwancin ku na gaba.

2 Comments

 1. 1

  Gaskiya ne, kiyaye ayyukanmu na ƙarshen baya mai sauƙi da haɓaka rukunin yanar gizon suna ɗaukar fifiko amma, kada ku ji tsoro, masu amfani da API ɗinmu ne mahimmanci a gare mu. Na yi farin cikin ganin widget dinka yana sake nuna matsayin, ina ganin hakan ya inganta cewa gyaran da aka yi wa API ya fara aiki 🙂
  -Ina
  Technorati

  • 2

   Godiya, Ian! Na san ku jama'a kuna tsammanin duk masu amfani suna da mahimmanci - Ban taɓa samun kwarewa daban-daban tare da Technorati ba. Kasancewa Manajan Samfur a Mai ba da sabis na Imel muna ta gwagwarmaya tare da API ɗinmu iri ɗaya.

   Guguwar kamar tana juyawa duk da haka! Kamfani na ƙarshe yana fahimtar ƙimar API daga fa'idar ROI. Ku jama'a ku ci gaba da tura sabbin dabarun hadewa - kuma zamu ci gaba da bunkasa ayyukanku!

Me kuke tunani?

Wannan shafin yana amfani da Akismet don rage spam. Koyi yadda aka sarrafa bayanan bayaninka.